Blog

Hộ kinh doanh nhỏ ở chợ nộp thuế giá trị gia tăng thế nào?

Dịch vụ Hosting Vps giá rẻ

VPS Việt Nam giá rẻ, cấu hình mạnh, ổn định. Được đặt tại Datacenter FPT. Giá chỉ từ 50k cùng nhiều phần quà hấp dẫn Nâng cấp dễ dàng, không tốn thêm phí Cam kết hoàn tiền ngay nếu không hài lòng . Đăng Ký : vps giá rẻ Ngay.
Follow Me
profile

Tôi xin trân thành cảm ơn!

Người hỏi: Nguyễn Chung

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật thuế của onet.vn ;.

Tư vấn nộp thuế giá trị gia tăng đổi với hộ kinh doanh nhỏ, gọi:

Trả lời:

Chào bạn! vấn đề của bạn onet.vn ; xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

 Thông tư Số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013

Thông tư số 156/2013/TT-BTC 

Vì thông tin bạn cung cấp không nêu rõ nên chúng tôi chia làm hai trường hợp như sau:

Theo quy định tại Khoản 25 Điều 4 Thông tư Số 219/2013/TT-BTC: Nếu như gia đình bạn có mức thu nhập hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì không phải nôp thuế giá trị gia tăng. 

Nếu không thuộc trường hợp trên thì tính thuế giá trị gia tăng như sau:
 
– Hộ, cá nhân kinh doanh áp dung phương pháp tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trực tiếp trên doanh thu.

                                                 Số thuế GTGT phải nộp   =  Tỉ lệ %    x    Danh thu

TRONG ĐÓ:
Tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu được quy định như sau:
– Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;
– Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
– Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
– Hoạt động kinh doanh khác: 2%.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi .

Trân trọng./. BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

]]>